0937542233
7:00-22:00
Xem nhà thuốc
7:00

ACC 200mg (Hộp 50 gói)

(đánh giá) 0 đã bán
Hoạt chất Acetylcystein
Hàm lượng 200mg
Điều chế Bột pha dung dịch uống
Đóng gói Hộp 50 gói
Nhà sản xuất Lindopharm GmbH (Đức)
Tác dụng Điều trị ho, long đờm, tiêu nhầy

NHÀ THUỐC AN TÂM

Đổi trả trong 30 ngày

kể từ ngày mua hàng

Miễn phí 100%

đổi thuốc

Miễn phí vận chuyển

theo chính sách giao hàng

Gọi tư vấn (8:00-22:00)
Sản phẩm liên quan

Thuốc ACC 200 có tác dụng như thế nào? liều dùng và tác dụng phụ ra sao? Thuốc ACC 200 có giá bao nhiêu? Mua thuốc ở đâu giá rẻ cùng Nhà Thuốc An Tâm tìm hiểu ngay nào!

Thông tin Thuốc tiêu nhầy ACC 200

  • Hoạt chất: Acetylcystein 200 mg.
  • Công dụng: Tiêu nhầy trong các bệnh phế quản – phổi.
  • Đối tượng sử dụng: Người lớn và trẻ em trên 2 tuổi.
  • Hình thức: Bột pha dung dịch uống.
  • Thương hiệu: Lindopharm GmbH (Đức).

Thuốc ACC 200 là thuốc gì?

Thuốc ACC 200 có thành phần chính là Acetylcystein là chất được sử dụng trong các loại thuốc điều trị tăng tiết dịch nhầy do ho khan ho có đờm, giúp tiêu chất nhầy trong các bệnh viêm phổi và viêm phế quản cấp và mãn tính.

Thuốc được điều chế dưới dạng bột pha nước và được sử dụng qua đường uống giúp giảm lượng vi khuẩn trong đờm ở phổi từ đó giúp bệnh tình ngày càng thuyên giảm.

Cơ chế hoạt động của hoạt chất

Hoạt chất Acetylcysteine ​​200mg hoạt động bằng việc thực hiện một hành động phân giải chất lỏng mạnh mẽ trên các chất tiết nhầy và nhầy bằng cách khử phân giải các phức hợp mucoproteic và các axit nucleic tạo độ nhớt cho thủy tinh thể và thành phần mủ của đờm và các chất tiết khác.

Hơn nữa, hoạt chất nafyh ​​có tác dụng chống oxy hóa trực tiếp, có nhóm nucleophilic thiol (- SH) tự do có khả năng tương tác trực tiếp với các nhóm điện hóa của các gốc oxy hóa.

Xem thêm các bài viết liên quan: Thuốc trị cảm cúm

Dược lực học

Hoạt chất Acetylcystein là một chất điều hòa chất nhầy theo kiểu làm tan đàm. Thuốc tác động trên giai đoạn gel của niêm dịch bằng cách cắt đứt cầu nối disulfur của các glycoprotein.

Dược động học

Acetylcysteine sau khi đi vào cơ thể sẻ được chuyển hóa hoàn toàn ở gan và được chuyển hóa thành cysteine ​, diacetylcysteine, cysteine ​​và các disulphide hỗn hợp khác.

Việc phân bổ nồng độ hoạt chất trong huyết tương là sau 1-3 giờ khoảng xấp xỉ 2µmol / l. Liên kết với protein của Acetylcysteine ​​được xác định là khoảng 50%.

Sau khi được hấp thụ và chuyển hóa Acetylcysteine xuất hiện ở ba dạng khác nhau trong cơ thể sinh vật: một phần ở dạng tự do, một phần liên kết với protein thông qua liên kết đisunfua không bền và một phần dưới dạng axit amin kết hợp.

Thời gian bán thải sau khi tiêm tĩnh mạch là 30-40 phút trong khi thải trừ theo động học ba pha (alpha, beta và pha gamma cuối). Ở người suy giảm chức năng gan dẫn đến thời gian bán thải trong huyết tương kéo dài đến 8 giờ.

Đặc biệt ở phụ nữ mang thai, Acetylcysteine ​​đi qua nhau thai và được phát hiện trong máu cuống rốn. Không có thông tin nào liên quan đến sự bài tiết qua sữa mẹ.

Chỉ định sử dụng

Thuốc ACC 200 có tác dụng gì?

Tiêu nhầy trong các bệnh phế quản – phổi cấp và mãn tính kèm theo tăng tiết chất nhầy.

Chống chỉ định sử dụng

  • Không sử dụng ở người quá mẫn cảm với Acetylcystein hoặc bất cứ thành phần nào của thuốc ACC 200.
  • Không dùng thuốc cho trẻ em dưới 2 tuổi.
  • Người đang bị viêm loét dạ dày.

Liều lượng sử dụng thuốc ACC 200mg

Điều trị tiêu nhầy:

  • Người lớn và thiếu niên trên 14 tuổi: 1 gói x 2 – 3 lần/ngày (400 – 600mg acetylcystein/ngày).
  • Trẻ em 6 – 14 tuổi: 1 gói x 2 lần/ngày (400mg acetylcystein/ngày).
  • Trẻ em từ 2 – 5 tuổi: 1/2 gói x 2 – 3 lần/ngày (200 – 300mg acetylcystein/ngày).

Bệnh tăng tiết nhầy:

  • Trẻ em trên 6 tuổi: 1 gói x 3 lần/ngày (600mg acetylcystein/ngày).
  • Trẻ em 2 – 5 tuổi: 1 gói x 2 lần/ngày (400mg acetylcystein/ngày).

Bệnh nhân bị tăng tiết chất nhầy có trọng lượng cơ thể trên 30kg có thể dùng liều lên tới 800 mg/ngày, nếu cần thiết.

Xem thêm các bài viết liên quan: Thuốc Acemuc kid 100mg giảm ho, long đờm cho trẻ em dưới 2 tuổi

Cách dùng thuốc

  • Không ngưng dùng thuốc mà không hỏi ý kiến bác sĩ. Bệnh có thể nặng thêm. Nếu cần thêm thông tin về thuốc, hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ.
  • Thuốc có thể được hòa tan vào nước, và uống sau các bữa ăn.
  • Thời gian điều trị phụ thuộc vào bản chất, mức độ bệnh và do bác sĩ điều trị quyết định.
  • Bệnh viêm phế quản mãn và tăng tiết chất nhày cần dùng ACC 200 với thời gian dài hơn để đạt tác dụng phòng ngừa, chống nhiễm trùng.
  • Bác sĩ lưu ý bệnh nhân nếu thấy thuốc quá mạnh hoặc quá yếu.

Thuốc ACC 200 uống trước hãy sau ăn?

Để mang lại hiệu quả tốt nhất nên hòa tan thuốc vào nước và uống sau các bữa ăn.

Cách xử lý khi dùng quá liều Acetylcystein

Dấu hiệu khi sử dụng quá liều

Trong trường hợp quá liều có thể xảy ra các kích ứng đường tiêu hóa (đau bụng, buồn nôn, nôn, tiêu chảy).

Tuy nhiên đến nay chưa có thông tin về các tác dung phụ nghiêm trọng nào ở những người tình nguyện đã điều trị với liều 11,6 g acetylcystein/ngày trên 3 tháng.

Cách xử lý

Tuy không có tác dụng nguy hiểm nhưng bệnh nhân cần hết sức chú ý nếu gặp bất cứ phản ứng không  mong muốn nào nghiêm trọng xảy ra cần liên hệ ngay đến trung tâm y tế gần nhất để được kịp thời điều trị.

Lưu ý trong khi bạn đang dùng ACC 200 thuốc

  • Bệnh nhân có tiền sử hoặc đang mắc bệnh hen phế quản ( hen suyễn), loét dạ dày hoặc ruột cần hết sức chú ý khi sử dung thuốc.
  • Việc sử dụng acetylcystein, đặc biệt là trong điều trị sớm có thể dẫn đến sự tạo thành chất lỏng do đó dẫn đến tăng thể tích của các chất tiết phế quản. Nếu bệnh nhân không biết khạc (khạc hoàn toàn ra ngoài), cần áp dụng các biện pháp thích hợp (như là hút đờm hoặc giảm uống nước).
  • Một phản ứng phụ rất hiểm xảy ra đối với người sử dụng là những thay đổi ở da và niêm mạc, khi gặp các phản ứng này hãy lập tức tham khảo ý kiến bác sĩ và ngưng sử dụng acetylcystein.
  • Thuốc có chứa sucrose vì vậy đối với những người không dung nạp với một số đường cần báo ngay cho bác sĩ, dược sĩ.
  • Thuốc ACC 200 có thể gây hại cho răng (sâu răng).

Ảnh hưởng đối với phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú

Phụ nữ có thai: không có đủ dữ liệu về dùng acetylcystein cho phụ nữ có thai, chỉ dùng thuốc cho phụ nữ có thai khi có chỉ định của bác sĩ.

Phụ nữ cho con bú: không có thông tin về sự bài tiết của acetylcystein vào sữa mẹ. Chỉ dùng thuốc cho phụ nữ cho con bú khi có chỉ định của bác sĩ.

Ảnh hưởng đối với vận động và sức khỏe

Chưa có bất kỳ thông báo nào về việc thuốc sẽ gây ảnh hưởng trong quá trình lao động và lái xe.

Tác dụng phụ của thuốc ACC 200

Tuy việc gặp các phản ứng phụ khi dùng thuốc rất ít xảy ra nhưng vẫn có một số ghi nhận về tác dụng phụ mà người bệnh sử dụng thuốc tiêu nhầy ACC 200 có thể gặp: Ít gặp: ≥ 1/1,000 đến < 1/100)

  • Tăng mẫn cảm.
  • Ù tai.
  • Nhịp tim nhanh.
  • Hạ huyết áp.
  • Buồn nôn, nôn, tiêu chảy, đau bụng.
  • Nổi mày đay, phát ban, phù mạch, ngứa, chứng phát ban.
  • Sốt.

Các phản ứng xấu hiếm gặp hơn (≥ 1/10000 đến < 1/1000):

  • Sốc phản vệ, phản ứng phản vệ/phản vệ.
  • Xuất huyết.
  • Khó thở, co thắt phế quản.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Tương tác thuốc với ACC 200mg

Dùng đồng thời ACC 200 với thuốc trị ho có thể gây tắc nghẽn dịch nhầy nghiêm trọng do giảm phản xạ ho dẫn đến tích tụ dịch tiết phế quản.

Than hoạt có thể làm giảm tác dụng của acetylcystein.

Tương tác với các loại thuốc kháng sinh

Sử dụng  Acetylcysteine với kháng sinh cephalosporin sẽ làm mất hoạt tính của kháng sinh cảu các loại thuốc đó. Để đảm bảo an toàn, nên uống kháng sinh cách xa ít nhất là 2 giờ.

Acetylcystein có thể làm tăng tác dụng giãn mạch của nitroglycerin. Do đó cần thận trọng khi sử dụng.

Thuốc ACC 200 giá bao nhiêu? Mua thuốc ở đâu?

Hiện thuốc long đờm ACC 200 được bán với giá 132.000đ/hộp 50 gói, giá có thể thay đổi tùy vào nhà thuốc.

Xem thêm các bài viết liên quan: Thuốc Acemuc kid 200mg giảm ho, long đờm cho trẻ em

Bảo quản thuốc

  • Bạn nên bảo quản thuốc ở nhiệt độ phòng, khô thoáng, tránh tiếp xúc trực tiếp với ánh sáng mặt trời.
  • Bạn không nên bảo quản thuốc trong tủ lạnh.
  • Bạn hãy giữ thuốc tránh xa tầm tay trẻ em.
  • Bạn không vứt thuốc vào toilet hoặc đường ống dẫn nước.

Hướng dẫn mua hàng và thanh toán

Nhấp vào tìm nhà thuốc để tìm ngay địa chỉ nhà thuốc gần bạn nhất. Nếu có bất kì câu hỏi nào hãy nhấp vào BÌNH LUẬN bên dưới thông tin và câu hỏi của bạn về bài viết thuốc Repaherb điều trị. Chúng tôi sẽ giải đáp mọi thắc mắc cho bạn.

Đội ngũ tác giả biên soạn Nhà thuốc An Tâm

Bài viết trên chỉ mang tính chất tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa. Đọc giả chỉ nên thực hiện theo đúng chỉ định của bác sĩ đang điều trị cho bạn Nhà thuốc An Tâm từ chối trách nhiệm nếu có vấn đề xảy ra.

Tham khảo nguồn từ Wikipedia

Tham vấn y khoa Bác sĩ Trần Ngọc Anh


Đánh giá ACC 200mg (Hộp 50 gói)
Chưa có
đánh giá nào
5 0% | 0 đánh giá
4 0% | 0 đánh giá
3 0% | 0 đánh giá
2 0% | 0 đánh giá
1 0% | 0 đánh giá
Đánh giá ACC 200mg (Hộp 50 gói)
Gửi ảnh thực tế
0 ký tự (Tối thiểu 10)
    +

    Chưa có đánh giá nào.

    Hỏi đáp

    Không có bình luận nào

    Rate this product

    TƯ VẤN MUA HÀNG

    KẾT NỐI VỚI CHÚNG TÔI

    © 2018. Hệ thống chuỗi Nhà Thuốc An Tâm.

    Địa chỉ 1: 05 Quang Trung, Phường Hiệp Phú, Tp Thủ Đức (Quận 9), TP.Hồ Chí Minh.

    Địa chỉ 2: 42 Nguyễn Huy Lượng, Phường 14, Quận Bình Thạnh, TP.Hồ Chí Minh.

    Điện thoại: 0937542233.

    Email: lienhe@nhathuocantam.org

    Lưu ý: Nội dung trên Nhà Thuốc An Tâm chỉ mang tính chất tham khảo. Hãy tham khảo ý kiến của bác sỹ không tự ý sử dụng thuốc khi không có chỉ định của bác sỹ.