0937542233
7:00-22:00
Xem nhà thuốc
7:00

Acetab 650mg (10 vỉ x 10 viên/hộp)

(đánh giá) 0 đã bán
Hoạt chất Paracetamol
Hàm lượng 650mg
Điều chế Viên nén bao phim
Đóng gói Hộp 10 vỉ x 10 viên
Nhà sản xuất Agimexpharm
Tác dụng Giảm đau, hạ sốt

NHÀ THUỐC AN TÂM

Đổi trả trong 30 ngày

kể từ ngày mua hàng

Miễn phí 100%

đổi thuốc

Miễn phí vận chuyển

theo chính sách giao hàng

Gọi tư vấn (8:00-22:00)
Sản phẩm liên quan

Thuốc Acetab 650mg có tác dụng như thế nào? liều dùng và tác dụng phụ ra sao? Thuốc Acetab 650mg có giá bao nhiêu? Mua thuốc ở đâu giá rẻ cùng Nhà Thuốc An Tâm tìm hiểu ngay nào!

Thông tin Thuốc giảm đau, hạ sốt Acetab 650mg

  • Hoạt chất: Paracetamol.
  • Hàm lượng: 650mg.
  • Điều chế: Viên nén bao phim.
  • Đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên.
  • Nhà sản xuất: Agimexpharm.

Thuốc Acetab 650 là thuốc gì?

Thuốc Acetab 650 có thành phần chính Paracetamol một hoạt chất thường được sử dụng trong các loại thuốc có tác dụng giảm đau hạ sốt.

Thuốc chỉ được sử dụng ở người lớn và trẻ em trên 8 tuổi, do trong thuốc có chứa hàm lượng Paracetamol cao lên đến 650mg.

Cơ chế hoạt động của hoạt chất Paracetamol

Hoạt chất Paracetamol là một chất giảm đau và hạ sốt hiệu quả. Cơ chế hoạt động của nó vẫn chưa được hiểu đầy đủ.

Tác dụng giảm đau: có ý kiến ​​cho rằng nó có thể hoạt động chủ yếu bằng cách ức chế tổng hợp prostaglandin trong thần kinh trung ương và ở mức độ thấp hơn thông qua tác động ngoại vi bằng cách ngăn chặn sự tạo xung động đau.

Tác dụng hạ sốt do tác động lên trung tâm điều nhiệt của vùng dưới đồi để tạo ra sự giãn mạch ngoại vi dẫn đến tăng lưu lượng máu qua da, đổ mồ hôi và mất nhiệt.

Dược lực học

Paracetamol là thuốc giảm đau hạ sốt không steroid. Paracetamol (acetaminophen hay N – acetyl – p – aminophenol) là chất chuyển hoá có hoạt tính của phenacetin.

Paracetamol với liều điều trị ít tác động đến hệ tim mạch và hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid – không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày.

Dược động học

Thuốc được hấp thụ nhanh chóng và hoàn toàn qua đường tiêu hoá . Việc sử dụng thuốc kèm với thức ăn có thể làm giảm khả năng hấp thụ của thuốc, đặc biệt đối với các thức ăn giàu carbon hydrat. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt trong vòng 30 đến 60 phút sau khi uống với liều điều trị.

Hoạt chất có trong thuốc được phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể. Khoảng 25% paracetamol trong máu kết hợp với protein huyết tương.

Paracetamol chuyển hoá ở cytocrom P450 ở gan tạo N – acetyl benzoquinonimin là chất trung gian , chất này tiếp tục liên hợp với nhóm sulfydryl của glutathion để tạo ra chất không có hoạt tính.

Thuốc thải trừ qua nước tiểu chủ yếu dạng đã chuyển hoá, độ thanh thải là 19,3 l/h. Thời gian bán thải khoảng 2,5 giờ.

Chỉ định sử dụng

  • Thuốc được dùng để điều trị các chứng đau và sót từ nhẹ đến vừa.
  • Tác dụng giảm đau: Nhức đầu, đau răng, đau nhức cơ xương, đau do viêm khóp.
  • Tác dụng hạ sốt.

Chống chỉ định sử dụng

  • Quá mẫn cảm với hoạt chất paracetamol hoặc với bất cứ thành phần nào của thuốc Acetab 650mg.
  • Người suy gan hay suy thận nặng.
  • Người bệnh thiếu enzym G6PD.
  • Trẻ em dưới 8 tuổi.

Liều lượng sử dụng thuốc Acetab 650mg

Người lớn: Uống 1 viên/lần, 3-4 lần/ngày (tối đa 6 viên/24 giờ). Khoảng cách giữa các liều ít nhất là 4 giờ

Trẻ em:

  • Trẻ em từ 8 tuổi – 12 tuổi: Uống 1/2 viên/lần.
  • Trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Uống 1 viên/lần.

Các liều cho trẻ em có thể nhắc lại sau 4-6 giờ nếu cần. Để giảm thiểu nguy cơ quá liều, không nên cho trẻ em quá 5 liều paracetamol để giảm đau hoặc hạ sốt trong vòng 24 giờ, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn.

Cách dùng thuốc

Sử dụng theo đúng chỉ định từ bác sĩ, không tự ý tăng hoặc giảm liều. Việc làm đó có thể làm giảm tác dụng của thuốc và tăng khảng năng xảy ra các tác dụng phụ không mong muốn.

Ở người lớn không được sử dụng thuốc quá 10 ngày và 5 ngày đối với trẻ em hoặc tự điều trị sốt cao (trên 39.5 độ C), sốt kéo dài trên 3 ngày, sốt tái phát, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn.

Thuốc được điều chế dạng viên nén nên được dùng theo đường uống kèm với một ly nước lọc.

Cách xử lý khi dùng quá liều Paracetamol

Dấu hiệu khi sử dụng quá liều

Hàm lượng có thế gây quá liều khi sử dụng: tổn thương gan ở người lớn đã dùng từ 10g paracetamol trở lên. Nuốt phải 5g paracetamol trở lên có thể dẫn đến tổn thương gan nếu bệnh nhân có các yếu tố nguy cơ.

Triệu chứng

Các triệu chứng của quá liều: xanh xao, buồn nôn, nôn, chán ăn và đau bụng.

Trong trường hợp ngộ độc nặng, suy gan có thể tiến triển thành:

  • Bệnh não.
  • Xuất huyết.
  • Hạ đường huyết.
  • Phù não.
  • Rối loạn nhịp tim và viêm tụy.
  • Xuất huyết tiêu hóa và tử vong.

Cách xử lý

Khi nhiễm độc Paracetamol nặng, cần điều trị hỗ trợ tích cực. Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống.

Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất Sulfhydryl. N – acetylcystein có tác dụng khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Phải cho thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống Paracetamol. Điều trị với N – acetylcystein có hiệu quả hơn khi cho thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống Paracetamol.

Ngoài ra, có thể dùng Methionin, than hoạt hoặc thuốc tẩy muối.

Lưu ý trong khi bạn đang dùng Acetab 650mg thuốc

Cần hết sức lưu ý đối với một số đối tường điều trị sau:

  • Người bị phenylceton – niệu.
  • Người suy gan, suy thận.
  • Người chán ăn, suy dinh dưỡng (các tình trạng gây giảm glutathion ở gan).
  • Người bệnh có thiếu máu từ trước.
  • Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của paracetamol, nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.
  • Chỉ nên dùng paracetamol cho phụ nữ có thai khi thật cần thiết.

Ảnh hưởng đối với phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú

Phụ nữ trong giai đoạn thai kỳ

Hiện chưa có thông tin chính xác các thành phần của thuốc Acetab đặc biệt là Paracetamol có ảnh hưởng đến thai nhi hay không. Vì thế chỉ nên dùng thuốc cho phụ nữ mang thai khi thật cần thiết và nên tham khảo trước ý kiến từ bác sĩ.

Phụ nữ trong giai đoạn cho con bú

Hoạt chất Paracetamol được bài tiết qua sữa mẹ nhưng với một lượng không đáng kể về mặt lâm sàng. Dữ liệu được công bố hiện có không chống chỉ định cho con bú.

Ảnh hưởng đối với vận động và sức khỏe

Thuốc không ảnh hưởng đến khả năng lái xe và sử dụng máy móc.

Tác dụng phụ của thuốc Acetab 650mg

Thông tin dưới đây liệt kê các phản ứng phụ được báo cáo, được xếp hạng theo phân loại tần suất sau:

  • Rối loạn hệ thống miễn dịch.
  • phát ban da.
  • sốc phản vệ; phù mạch.
  • Rối loạn hệ thống bạch huyết và máu.
  • Rối loạn da và dưới da.

Bệnh nhân điều trị cần hết sức lưu ý đối với mỗi phản ứng của cơ thể đối với thuốc. Nếu có bất kỹ tác dụng phụ nào xấu xảy ra cần ngay lập tức đến cơ sở y tế gần nhất để chẩn đoán và điều trị.

Tương tác thuốc với Acetab 650mg

Trước khi dùng thuốc này, bạn nên tham khảo ý kiến bác sỹ hoặc dược sỹ nếu bạn đang dùng các loại thuốc khác, bao gồm cả thuốc kê đơn và không kê đơn, thuốc từ được liệu hoặc thực phẩm chức năng. Đặc biệt các nhóm thuốc sau:

  • Các thuốc trong thành phần có chứa paracetamol.
  • Thuốc uống chống đông máu như warfarin, coumarin hoặc dẫn chat indandion.
  • Phenothiazin.
  • Thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin).
  • Isoniazid.

Danh sách này không đầy đủ các loại thuốc khác có thể tương tác với paracetamol. Hãy cho bác sỹ của bạn biết về tất cả các loại thuốc bạn đang sử dụng. Đừng dùng một thuốc mới mà không nói với bác sỹ của bạn. Trong khi dùng thuốc này, bạn nên tránh uống rượu vì có thể làm tăng nguy cơ gây độc cho gan.

Thuốc Acetab 650mg giá bao nhiêu? Mua thuốc ở đâu?

Hiện thuốc giảm đau, hạ sốt Acetab 650mg  được bán tại các nhà thuốc có giả khoảng , thuốc đã được bán ở các nhà thuốc trên toàn quốc. Lưu ý giá có thể thay đổi tùy vào nhà thuốc.

Bảo quản thuốc

  • Bạn nên bảo quản thuốc ở nhiệt độ phòng, khô thoáng, tránh tiếp xúc trực tiếp với ánh sáng mặt trời.
  • Bạn không nên bảo quản thuốc trong tủ lạnh.
  • Bạn hãy giữ thuốc tránh xa tầm tay trẻ em.
  • Bạn không vứt thuốc vào toilet hoặc đường ống dẫn nước.

Hướng dẫn mua hàng và thanh toán

Nhấp vào tìm nhà thuốc để tìm ngay địa chỉ nhà thuốc gần bạn nhất. Nếu có bất kì câu hỏi nào hãy nhấp vào BÌNH LUẬN bên dưới thông tin và câu hỏi của bạn về bài viết thuốc Acetab 650mg điều trị. Chúng tôi sẽ giải đáp mọi thắc mắc cho bạn.

Đội ngũ tác giả biên soạn Nhà thuốc An Tâm

Bài viết trên chỉ mang tính chất tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa. Đọc giả chỉ nên thực hiện theo đúng chỉ định của bác sĩ đang điều trị cho bạn Nhà thuốc An Tâm từ chối trách nhiệm nếu có vấn đề xảy ra.

Tham khảo nguồn từ Wikipedia

Tham vấn y khoa Bác sĩ Trần Ngọc Anh


Đánh giá Acetab 650mg (10 vỉ x 10 viên/hộp)
Chưa có
đánh giá nào
5 0% | 0 đánh giá
4 0% | 0 đánh giá
3 0% | 0 đánh giá
2 0% | 0 đánh giá
1 0% | 0 đánh giá
Đánh giá Acetab 650mg (10 vỉ x 10 viên/hộp)
Gửi ảnh thực tế
0 ký tự (Tối thiểu 10)
    +

    Chưa có đánh giá nào.

    Hỏi đáp

    Không có bình luận nào

    Rate this product

    TƯ VẤN MUA HÀNG

    KẾT NỐI VỚI CHÚNG TÔI

    © 2018. Hệ thống chuỗi Nhà Thuốc An Tâm.

    Địa chỉ 1: 05 Quang Trung, Phường Hiệp Phú, Tp Thủ Đức (Quận 9), TP.Hồ Chí Minh.

    Địa chỉ 2: 42 Nguyễn Huy Lượng, Phường 14, Quận Bình Thạnh, TP.Hồ Chí Minh.

    Điện thoại: 0937542233.

    Email: lienhe@nhathuocantam.org

    Lưu ý: Nội dung trên Nhà Thuốc An Tâm chỉ mang tính chất tham khảo. Hãy tham khảo ý kiến của bác sỹ không tự ý sử dụng thuốc khi không có chỉ định của bác sỹ.