0937542233
7:00-22:00
Xem nhà thuốc
7:00

Thuốc Cảm Cúm Tiffy

0 đã bán
Quy cách: Hộp 25 vỉ x 4 viên
Mã sản phẩm: 00007361

NHÀ THUỐC AN TÂM

Đổi trả trong 30 ngày

kể từ ngày mua hàng

Miễn phí 100%

đổi thuốc

Miễn phí vận chuyển

theo chính sách giao hàng

Gọi tư vấn (8:00-22:00)
Sản phẩm liên quan

Thuốc Tiffy điều trị cảm cúm, ho, sổ mũi, hạ sốt như thế nào? Liều dùng và cách dùng thuốc ra sao? Gía thuốc, mua thuốc Tiffy ở đâu? Cùng Nhà Thuốc An Tâm tìm hiểu qua bài viết này.

Lưu ý với quý đọc giả bài viết chỉ mang tính chất tham khảo. Để điều trị một cách hiệu quả và đúng các bạn nên sử dụng theo đúng chỉ định từ bác sĩ.

Thông tin cơ bản thuốc Tiffy điều trị cảm cúm, ho, sổ mũi, hạ sốt

  • Tên thương hiệu: Tiffy
  • Thành phần: Acetaminophen, Chlorpheniramine, Phenylpropanolamine
  • Hãng sản xuất: Công ty TNHH Thái Nakorn Patana – Việt Nam
  • Dạng bào chế: Viên nén
  • Đóng gói: Hộp 25 vỉ x 4 viên nén

Xem thêm các loại thuốc có cùng công dụng: Glotadol 150Mg Abbott Glomed 20 Gói X 2G

Tiffy là thuốc gì?

  • Tiffy là sản phẩm của Công ty TNHH Thai Nakorn Patana (Việt Nam), thành phần chính bao gồm paracetamol, chlorpheniramin maleat và phenylephrin HCl. Thuốc được dùng để điều trị các triệu chứng cảm thông thường như: nghẹt mũi, sổ mũi, hắt hơi, nhức đầu và sốt.
  • Tiffy được bào chế dạng viên nén và đóng gói theo quy cách 25 vỉ x 4 viên.
Tiffy la thuoc gi
Tiffy là thuốc gì?

Dược lực học

Chlorpheniramine là thuốc đối kháng thụ thể H1 histamin.

Dược động học

  • Hấp thu: Clorpheniramin maleat hấp thu tốt khi uống và xuất hiện trong huyết tương trong vòng 30 -60 phút. Sinh khả dụng thấp, đạt 25 – 50%. Khoảng 70% thuốc trong tuần hoàn liên kết với protein. Thể tích phân bố khoảng 3,5 lít/kg (người lớn) và 7 – 10 lít/kg (trẻ em).
  • Chuyển hóa: Thuốc chuyển hoá nhanh và nhiều. Các chất chuyển hoá gồm có desmethyl – didesmethyl – clorpheniramine và một số chất chưa được xác định, một hoặc nhiều chất trong số đó có hoạt tính.
  • Thải trừ: Thuốc được bài tiết chủ yếu qua nước tiểu dưới dạng không đổi hoặc chuyển hoá, sự bài tiết phụ thuộc vào pH và lưu lượng nước tiểu. Chỉ một lượng nhỏ thấy trong phân.

Cơ chế hoạt động

Chlorpheniramine là một kháng histamin có rất ít tác dụng an thần. Như hầu hết các kháng histamin khác, clorpheniramin cũng có tác dụng phụ chống tiết acetylcholin, nhưng tác dụng này khác nhau nhiều giữa các cá thể. Tác dụng kháng histamin của clorpheniramin thông qua phong bế cạnh tranh các thụ thể H1 của các tế bào tác động.

Tiffy có tác dụng gì

Thuốc Tiffy là thuốc trị ho có tác dụng phòng và điều trị: Cảm cúm, sốt, nhức đầu, sổ mũi, nghẹt mũi, viêm mũi dị ứng, ho, đau nhức cơ khớp.

Dạng thuốc và hàm lượng

Thuốc Tiffy hiện nay được bào chế ở 2 dạng:
  • Dạng viên nén trình bày theo vỉ 4 viên Tiffy dey: Paracetamol 500 mg, phenylephrine HCl 10 mg, chlorpheniramine maleate 2 mg.
  • Dạng dung dịch sirô (syrup) đựng trong chai thể tích 30ml, 60ml.

Thận trọng trong quá trình sử dụng Tiffy thuốc

  • Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng thuốc.

  • Khi dùng thuốc xong nên để thuốc cẩn thận trong hộp bảo quản nơi khô ráo, nhiệt độ, độ ẩm thích hợp dưới 30 độ C.

  • Khi dùng thuốc Tiffy, bệnh nhân nên nghỉ ngơi tránh hoạt động thể lực hoặc làm việc sau đó đặc biệt là những người tham gia lái xe, điểu khiển máy móc vì thuốc hay gây ra tác dụng phụ mệt mỏi buồn ngủ.

Những loại thuốc khác có thể tương tác với thuốc Tiffy viên nén

  • Barbiturat, Rifampin, Hydantoin, Carbamazepin, Sulfinpyrazon.
  • Cồn Ethanol.
  • Than hoạt.
  • Các thuốc ức chế MAO.
  • Phentolamin mesylat.
  • Atropin sulfat.
  • Ergonovin maleat.
  • Furosemid hay thuốc lợi tiểu khác.

Ai không nên dùng thuốc Tiffy

Thuốc Tiffy không phù hợp dùng cho các trường hợp sau:

  • Bệnh nhân bị suy gan, suy thận nặng;
  • Bệnh nhân quá mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc;
  • Người bị cường giáp, tăng huyết áp;
  • Người bệnh mạch vành.

Đối với phụ nữ mang thai & cho con bú?

  • Nên cân nhắc cẩn thận giữa lợi ích vượt trội trên mẹ so với nguy cơ có hại cho thai nhi trước khi quyết định dùng trên phụ nữ có thai.
  • Với trẻ bú mẹ, để an toàn, tốt nhất nên ngừng cho bú khi mẹ đang dùng thuốc.

Người đang làm việc, lái xe hay điều khiển máy móc?

  • Thuốc có thể gây ra tình trạng đau đầu, chóng mặt.
  • Do đó, cần thận trọng khi sử dụng thuốc với đối tượng cần phải tập trung cao độ khi làm việc.

Xem thêm các loại thuốc có cùng công dụng: Thuốc giảm đau, hạ sốt Coldfed (10 vỉ x 10 viên/hộp)

Liều dùng và cách sử dụng thuốc Tiffy như thế nào?

Liều dùng:

Đối với thuốc Tiffy dạng siro: dùng mỗi lần cách nhau khoảng 4-6 giờ

  • Người lớn uống 10ml/lần.
  • Trẻ em từ 1 tháng tuổi đến 3 tuổi: uống 2,5-5 ml trên một lần uống.
  • Trẻ từ 3-6 tuổi uống 5ml trên 1 lần uống
  • Trẻ từ 6-12 tuổi: uống từ 5-10ml trên 1 lần uống

Đối với thuốc Tiffy dạng viên nén: dùng 2-3 lần trong một ngày sau ăn. Cụ thể:

  • Người lớn uống từ 1-2 viên trong một lần tùy vào tình trạng bệnh.
  • Trẻ em uống ½ viên trong một lần uống.

Cách dùng:

  • Với dạng viên nén, uống viên thuốc với nhiều nước, nên uống sau bữa ăn để tránh các tác dụng phụ của thuốc. 
  • Với dạng siro, bệnh nhân cần lấy đủ lượng đã định vào cốc chia vạch để đảm bảo liều lượng là chính xác nhất, sau đó có thể dùng thêm nước sôi để nguội để tráng miệng, dạng này hay được dùng cho trẻ nhỏ.
Lieu dung va cach su dung thuoc Tiffy
Liều dùng và cách sử dụng thuốc Tiffy

Nên làm gì trong trường hợp dùng quá liều?

Dùng thuốc Tiffy quá liều có thể gây tổn hại cho gan, do đó không nên lạm dụng thuốc hoặc dùng thuốc quá liều để rút ngắn thời gian điều trị bệnh.

Nên làm gì nếu quên một liều?

Nếu bạn quên một liều, hãy cố gắng bù liều đó càng sớm càng tốt. Tránh trường hợp uống bù vào những lần sau đó.

Tác dụng phụ của thuốc Tiffy viên nén

Khi sử dụng thuốc Tiffy một số trường hợp sẽ gặp các phản ứng do tác dụng phụ như:

  • Gây buồn ngủ: Do đó nên hạn chế sử dụng thuốc vào ban ngày, tránh sử dụng khi lái xe, …
  • Cảm giác khó tiêu
  • Sử dụng lâu dài ở liều lượng cao sẽ gây độc gan
  • Giảm bạch cầu, suy nhược toàn thân, giảm bạch cầu trung tính.
  • Phản ứng dị ứng (da phát ban, ngứa).

Nếu bạn gặp phải những tác dụng phụ khác hoặc có bất kỳ thắc mắc nào về tác dụng phụ, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ.

Tiffy giá

  • Giá thuốc Tiffy Dey 90.000 đồng/ 1 hộp 100 viên 
  • Tiffy dạng dung dịch sirô (syrup) có giá 13000 đồng/ 1 lọ 30ml 

Lưu ý giá thuốc có thể thay đổi theo thời điểm và địa điểm Nhà thuốc An Tâm chỉ đưa ra giá thuốc mang tính chất tham khảo.

Để biết giá thuốc Tiffy cụ thể vui lòng liên hệ Nhà thuốc An Tâm qua 0937542233.

Thuốc Tiffy mua ở đâu?

Nhà thuốc An Tâm là địa chỉ uy tín chuyên bán thuốc Tiffy giá rẻ

Liên hệ: 0937542233

Địa chỉ Nhà thuốc An Tâm: 5 Quang Trung, Hiệp Phú, Quận 9, Hồ Chí Minh

Xem thêm các loại thuốc có cùng công dụng khác: Thuốc giảm đau, chống viêm không steroid

Cách bảo quản thuốc

  • Để thuốc tránh xa tầm tay của trẻ em và thú cưng trong nhà.
  • Bảo quản thuốc ở nơi khô ráo thoáng mát. Tránh tiếp xúc trực tiếp với ánh sáng hoặc để thuốc ở những nơi ẩm ướt.
  • Nhiệt độ bảo quản tốt nhất là 15 – 30ºC.
  • Thông tin hạn dùng được trình bày đầy đủ trên bao bì sản phẩm. Do đó, hãy kiểm tra cẩn thận thông tin và không nên dùng nếu thuốc đã hết hạn.

Hướng dẫn mua hàng và thanh toán

Nhấp vào tìm nhà thuốc để tìm ngay địa chỉ nhà thuốc gần bạn nhất. Nếu có bất kì câu hỏi nào hãy nhấp vào BÌNH LUẬN bên dưới thông tin và câu hỏi của bạn về bài viết thuốc Tiffy điều trị cảm cúm, ho, sổ mũi, hạ sốt. Chúng tôi sẽ giải đáp mọi thắc mắc cho bạn.

Tác giả: BS Võ Lan Phương

Bài viết trên chỉ mang tính chất tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa. Đọc giả chỉ nên thực hiện theo đúng chỉ định của bác sĩ đang điều trị cho bạn Nhà thuốc An Tâm từ chối trách nhiệm nếu có vấn đề xảy ra.

Nguồn tham khảo:

Tiffy ngày truy cập 21/07/2021: https://drugbank.vn/thuoc/Tiffy-dey&VD-19229-13

Tiffy ngày truy cập 21/07/2021: Nhà Thuốc LP


Rate this product

TƯ VẤN MUA HÀNG

KẾT NỐI VỚI CHÚNG TÔI

© 2018. Hệ thống chuỗi Nhà Thuốc An Tâm.

Địa chỉ 1: 05 Quang Trung, Phường Hiệp Phú, Tp Thủ Đức (Quận 9), TP.Hồ Chí Minh.

Địa chỉ 2: 42 Nguyễn Huy Lượng, Phường 14, Quận Bình Thạnh, TP.Hồ Chí Minh.

Điện thoại: 0937542233.

Email: lienhe@nhathuocantam.org

Lưu ý: Nội dung trên Nhà Thuốc An Tâm chỉ mang tính chất tham khảo. Hãy tham khảo ý kiến của bác sỹ không tự ý sử dụng thuốc khi không có chỉ định của bác sỹ.