0937542233
7:00-22:00
Xem nhà thuốc
7:00

Mexcold 500Mg

0 đã bán
Tên thuốc gốc: Acetaminophen
Thương hiệu: Imexpharm
Xuất xứ thương hiệu: Việt Nam
Quy cách: Hộp 10 vỉ x 10 viên
Mã sản phẩm: 00004915

NHÀ THUỐC AN TÂM

Đổi trả trong 30 ngày

kể từ ngày mua hàng

Miễn phí 100%

đổi thuốc

Miễn phí vận chuyển

theo chính sách giao hàng

Gọi tư vấn (8:00-22:00)
Sản phẩm liên quan

Thuốc Mexcold 500mg giảm đau, hạ sốt như thế nào? Liều dùng và cách dùng thuốc ra sao? Gía thuốc, mua thuốc Mexcold 500mg ở đâu? Cùng Nhà Thuốc An Tâm tìm hiểu qua bài viết này.

Lưu ý với quý đọc giả bài viết chỉ mang tính chất tham khảo. Để điều trị một cách hiệu quả và đúng các bạn nên sử dụng theo đúng chỉ định từ bác sĩ.

Thông tin cơ bản thuốc Mexcold 500mg giảm đau, hạ sốt

  • Tên thương hiệu: Mexcold
  • Thành phần: Acetaminophen
  • Hàm lượng: 500mg
  • Hãng sản xuất: Công ty cổ phần Dược phẩm Imexpharm – Việt Nam
  • Dạng bào chế: Viên nang
  • Đóng gói: Hộp 20 vỉ x 10 viên; chai 200 viên nang

Xem thêm các loại thuốc có cùng công dụng: Coldfed 400Mg

Mexcold là thuốc gì?

Mexcold 500 được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm Imexpharm, với thành phần chính paracetamol. Đây là thuốc được dùng rộng rãi trong điều trị các chứng đau như đau đầu, đau răng, đau nhức bắp thịt, đau bụng kinh, đau do thấp khớp. Thuốc còn được dùng để hạ sốt từ nhẹ đến trung bình.

Mexcold la thuoc gi
Mexcold là thuốc gì?

Dược lực học

  • Paracetamol là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin. Paracetamol có tác dụng giảm đau hạ sốt hữu hiệu có thể thay thế aspirin, tuy nhiên không hiệu quả trong điều trị viêm. Thuốc tác dụng lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.
  • Paracetamol với liều điều trị ít tác động đến hệ tim mạch và hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid – base, không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày như salicylate vì paracetamol không tác động trên cyclooxygenase toàn thân mà chỉ tác động đến cyclooxygenase/prostaglandin của hệ thần kinh trung ương.
  • Paracetamol không làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Khi dùng quá liều sẽ tạo ra chất chuyển hóa là n – acetyl – benzoquinonimine gây độc nặng cho gan.

Dược động học

  • Hấp thu: Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hoá. Thức ăn có thể làm viên nén giải phóng kéo dài paracetamol chậm được hấp thu một phần và thức ăn giàu carbon hydrat làm giảm tỷ lệ hấp thu của paracetamol. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt trong vòng 30 đến 60 phút sau khi uống với liều điều trị.
    Phân bố: Paracetamol được phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể. Khoảng 25% paracetamol trong máu kết hợp với protein huyết tương.
    Chuyển hoá: Paracetamol chuyển hoá ở cytocrom P450 ở gan tạo N – acetyl benzoquinonimin là chất trung gian , chất này tiếp tục liên hợp với nhóm sulfydryl của glutathion để tạo ra chất không có hoạt tính.
    Thải trừ: Thuốc thải trừ qua nước tiểu chủ yếu dạng đã chuyển hoá, độ thanh thải là 19,3 l/h. Thời gian bán thải khoảng 2,5 giờ.
    Khi dùng paracetamol liều cao (>10 g/ngày), sẽ tạo ra nhiều N – acetyl benzoquinonomin làm cạn kiệt glutathion gan, khi đó N – acetyl benzoquinonimin sẽ phản ứng với nhóm sulfydrid của protein gan gây tổn thương gan, hoại tử gan, có thể gây chết người nếu không cấp cứu kịp thời.

Cơ chế hoạt động

Chưa có báo cáo.

Dạng thuốc và hàm lượng

Thuốc Mexcold được bào chế dưới dạng các hàm lượng sau:

  • Uống: Nang: 500 mg.

  • Nang (chứa bột để pha dung dịch): 80 mg.

  • Gói để pha dung dịch: 80 mg, 120 mg, 150 mg/5 ml.

  • Dung dịch: 130 mg/5 ml, 160 mg/5 ml, 48 mg/ml, 167 mg/5 ml, 100 mg/ml.

  • Dịch treo: 160 mg/5 ml, 100 mg/ml.

  • Viên nén có thể nhai: 80 mg, 100 mg, 160 mg.

  • Viên nén giải phóng kéo dài, bao phim: 650 mg.

  • Viên nén, bao phim: 160 mg, 325 mg, 500 mg.

  • Thuốc đạn: 80 mg, 120 mg, 125 mg, 150 mg, 300 mg, 325 mg, 650 mg.

Mexcold 500 có tác dụng gì?

Thuốc Mexcold được chỉ định trong các trường hợp đau và sốt từ nhẹ đến vừa cụ thể như:

  • Đau đầu, đau răng, đau bụng kinh, đau tai, đau nhức do cảm cúm.
  • Các triệu chứng sốt do viêm, do cảm cúm,…

Thận trọng trong quá trình sử dụng thuốc Mexcold 500mg

  • Mexcold tương đối không độc với liều điều trị. Đôi khi có những phản ứng da gồm ban dát sần, ngứa và mày đay. Những phản ứng mẫn cảm khác gồm phù thanh quản, phù mạch và những phản ứng kiểu phản vệ ít khi xảy ra. Giảm bạch cầu trung tính và ban xuất huyết giảm tiểu cầu đã xảy ra khi dùng Mexcold. Hiếm gặp mất bạch cầu hạt ở người bệnh dùng Mexcold.
  • Dùng Mexcold thận trọng ở người bệnh có thiếu máu vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của methemoglobin trong máu.
  • Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của Mexcold. Nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.
  • Dùng thuốc thận trọng với người bị suy giảm chức năng gan hoặc thận.
  • Bác sĩ cần cảnh báo cho bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens–Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Những loại thuốc khác có thể tương tác với thuốc Mexcold 500 Imexpharm

  • Uống dài ngày liều cao Mexcold làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion. Tác dụng này có vẻ ít hoặc không quan trọng về lâm sàng, nên Mexcold được ưa dùng hơn salicylat khi cần giảm đau nhẹ hoặc hạ sốt cho người bệnh đang dùng coumarin hoặc dẫn chất indandion.

  • Cần phải chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.

  • Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ Mexcold gây độc cho gan.

  • Thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của paracetamol do tăng chuyển hóa thuốc thành những chất độc hại với gan. Ngoài ra, dùng đồng thời isoniazid với paracetamol cũng có thể dẫn đến tăng nguy cơ độc tính với gan, nhưng chưa xác định được cơ chế chính xác của tương tác này. Nguy cơ paracetamol gây độc tính gan gia tăng đáng kể ở người bệnh uống liều paracetamol lớn hơn liều khuyên dùng trong khi đang dùng thuốc chống co giật hoặc isoniazid. Thường không cần giảm liều ở người bệnh dùng đồng thời liều điều trị paracetamol và thuốc chống co giật; tuy vậy, người bệnh phải hạn chế tự dùng paracetamol khi đang dùng thuốc chống co giật hoặc isoniazid.

Ai không nên dùng thuốc Mexcold 500mg

Thuốc Mexcold 500 chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Mẫn cảm với paracetamol.

  • Người bệnh nhiều lần thiếu máu.

  • Bệnh tim, bệnh phổi, suy gan, suy thận.

  • Người bệnh thiếu hụt glucose – 6 – phosphate dehydrogenase.

Đối với phụ nữ mang thai & cho con bú?

  • Chưa xác định được tính an toàn của Mexcold dùng trong thời kỳ mang thai liên quan đến tác dụng không mong muốn có thể có đối với sự phát triển của thai nhi. Do đó chỉ nên dùng Mexcold ở phụ nữ mang thai khi thật cần thiết.
  • Nghiên cứu ở người mẹ dùng Mexcold sau khi sinh cho con bú không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ.

Người đang làm việc, lái xe hay điều khiển máy móc?

Thuốc Mexcold không gây ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc.

Xem thêm các loại thuốc có cùng công dụng: Aspirin 81Mg Lọ 100V Domesco

Liều dùng và cách sử dụng thuốc Mexcold 500 như thế nào?

Liều dùng:

  • Người lớn và trẻ em >12 tuổi: Uống 1-2 viên/lần. Mỗi lần uống cách nhau khoảng 6 giờ. Liều tối đa 1 ngày không quá 4g.
  • Trẻ từ 6-12 tuổi: Uống 1 viên/lần. Mỗi lần uống cách nhau khoảng 6 giờ. Liều tối đa 1 ngày không quá 2g.
  • Khi chưa được sự hướng dẫn của bác sĩ không được tự ý dùng để giảm đau quá 10 ngày (người lớn), 5 ngày (trẻ em).

Cách dùng:

  • Bệnh nhân vui lòng uống thuốc theo hướng dẫn của bác sĩ/dược sĩ.
  • Uống nguyên cả viên thuốc, không nhai, không nghiền thuốc. 
  • Uống với một cốc nước lọc hoặc nước đun sôi để nguội vừa đủ, không uống với sữa, nước trái cây hoặc các đồ uống chứa cồn (rượu, bia…).Tùy vào tình trạng cụ thể của bệnh nhân mà bác sĩ sẽ có chỉ định liều cụ thể. 
  • Những trường hợp sốt cao >39.5, sốt kéo dài trên 3 ngày không được tự ý dùng thuốc để hạ sốt mà phải xin ý kiến của bác sĩ.
Lieu dung va cach su dung thuoc Mexcold 500
Liều dùng và cách sử dụng thuốc Mexcold 500

Nên làm gì trong trường hợp dùng quá liều?

Chẩn đoán sớm rất quan trọng trong điều trị quá liều paracetamol. Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống. Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất sulfhydryl. Phải dùng thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống paracetamol. Điều trị với n – acetylcysteine có hiệu quả hơn khi dùng thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống paracetamol. Ngoài ra, có thể dùng than hoạt hoặc chất tẩy muối vì chúng có khả năng làm giảm hấp thụ paracetamol.

Nên làm gì nếu quên một liều?

Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.

Tác dụng phụ của thuốc Mexcold

Các tác dụng không mong muốn sau khi sử dụng Paracetamol rất ít gặp và thoáng qua như:

  • Phản ứng dị ứng, ban đỏ, mề đay.
  • Rối loạn tạo máu, giảm bạch cầu, gây thiếu máu.
  • Các bệnh lý về thận, độc tính cho gan và cơ thể khi sử dụng trong thời gian dài.

Xem thêm các loại thuốc có cùng công dụng khác: Thuốc giảm đau, chống viêm không steroid

Thuốc Mexcold 500 giá bao nhiêu?

  • Thuốc Mexcold 500mg có giá 55.000 / hộp 10 vỉ x 10 viên.

Lưu ý giá thuốc có thể thay đổi theo thời điểm và địa điểm Nhà thuốc An Tâm chỉ đưa ra giá thuốc mang tính chất tham khảo.

Để biết giá thuốc Mexcold cụ thể vui lòng liên hệ Nhà thuốc An Tâm qua 0937542233.

Thuốc Mexcold 500 mua ở đâu?

Nhà thuốc An Tâm là địa chỉ uy tín chuyên bán thuốc Mexcold giá rẻ

Liên hệ: 0937542233

Địa chỉ Nhà thuốc An Tâm: 5 Quang Trung, Hiệp Phú, Quận 9, Hồ Chí Minh

Cách bảo quản thuốc

Dưới 30ºC, tránh ẩm và ánh sáng.

Hướng dẫn mua hàng và thanh toán

Nhấp vào tìm nhà thuốc để tìm ngay địa chỉ nhà thuốc gần bạn nhất. Nếu có bất kì câu hỏi nào hãy nhấp vào BÌNH LUẬN bên dưới thông tin và câu hỏi của bạn về bài viết thuốc Mexcold 500mg giảm đau, hạ sốt. Chúng tôi sẽ giải đáp mọi thắc mắc cho bạn.

Tác giả: BS Võ Lan Phương

Bài viết trên chỉ mang tính chất tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa. Đọc giả chỉ nên thực hiện theo đúng chỉ định của bác sĩ đang điều trị cho bạn Nhà thuốc An Tâm từ chối trách nhiệm nếu có vấn đề xảy ra.

Nguồn tham khảo:

Mexcold ngày truy cập 21/07/2021: https://drugbank.vn/thuoc/pms-Mexcold-500mg&VD-20756-14

Mexcold ngày truy cập 21/07/2021: Nhà Thuốc LP


Rate this product

TƯ VẤN MUA HÀNG

KẾT NỐI VỚI CHÚNG TÔI

© 2018. Hệ thống chuỗi Nhà Thuốc An Tâm.

Địa chỉ 1: 05 Quang Trung, Phường Hiệp Phú, Tp Thủ Đức (Quận 9), TP.Hồ Chí Minh.

Địa chỉ 2: 42 Nguyễn Huy Lượng, Phường 14, Quận Bình Thạnh, TP.Hồ Chí Minh.

Điện thoại: 0937542233.

Email: lienhe@nhathuocantam.org

Lưu ý: Nội dung trên Nhà Thuốc An Tâm chỉ mang tính chất tham khảo. Hãy tham khảo ý kiến của bác sỹ không tự ý sử dụng thuốc khi không có chỉ định của bác sỹ.