0937542233
7:00-22:00
Xem nhà thuốc
7:00

Xonatrix-120 3X10 Davi Pharm

0 đã bán
Tên thuốc gốc: Fexofenadine
Thương hiệu: Davi
Xuất xứ thương hiệu: Việt Nam
Quy cách: Hộp 3 vỉ x 10 viên
Mã sản phẩm: 00016648

NHÀ THUỐC AN TÂM

Đổi trả trong 30 ngày

kể từ ngày mua hàng

Miễn phí 100%

đổi thuốc

Miễn phí vận chuyển

theo chính sách giao hàng

Gọi tư vấn (8:00-22:00)
Sản phẩm liên quan

Xonatrix 120mg Fexofenadin hydroclorid có tác dụng như thế nào? liều dùng và tác dụng phụ ra sao? Thuốc Xonatrix có giá bao nhiêu? Mua thuốc ở đâu giá rẻ cùng Nhà Thuốc An Tâm tìm hiểu ngay nào!

Thông tin cơ bản thuốc Xonatrix 120mg Fexofenadin hydroclorid điều trị dị ứng

  • Tên thuốc: Xonatrix
  • Dược chất chính: Fexofenadin HCl 120mg
  • Loại thuốc: Kháng Histamin H1
  • Hàm lượng: 60mg, 120mg, 180mg
  • Dạng thuốc, hàm lượng: Viên nén bao phim, 120mg
  • Đóng gói: Hộp 3 vỉ x 10 viên nén bao phim.
  • Nhà sản xuất: Công ty CP Dược phẩm Đạt Vi Phú (DAVIPHARM) – Việt Nam.

Xem thêm các loại thuốc có cùng công dụng: Xonatrix 60

Xonatrix là thuốc gì?

Xonatrix là một sản phẩm của Công ty CP Dược phẩm Đạt Vi Phú (DAVIPHARM) – Việt Nam, là thuốc thường được sử dụng để điều trị các vấn đề về viêm mũi dị ứng va nổi mày đay, với hoạt chất chính là Fexofenadin hydroclorid. Thuốc được bào chế dưới dạng viên nén.

Xonatrix la thuoc gi
Xonatrix là thuốc gì?

Xonatrix có các dạng hàm lượng nào?

Thuốc Xonatrix được bào chế với 3 hàm lượng Fexofenadin hydroclorid là:

  • Xonatrix 60
  • Xonatrix 120
  • Xonatrix 180

Chỉ định Xonatrix

Thuốc Xonatrix được chỉ định dùng trong các trường hợp sau:

  • Chỉ định để làm giảm các triệu chứng do viêm mũi dị ứng theo mùa, như là hắt hơi, sổ mũi, ngứa mắt, mũi và cổ họng, mắt đỏ và chảy nước.
  • Chỉ định để điều trị các biểu hiện trên da không có biến chứng của bệnh nổi mày đay tự phát mạn tính. Làm giảm ngứa và số quầng mày đay đáng kể.

Chống chỉ định 

Bệnh nhân mẫn cảm với các thành phần của thuốc.

Dược lực

Fexofenadine hydrochloride là thuốc kháng histamine.

Dược động học

  • Hấp thu: Thuốc hấp thu nhanh vào cơ thể bằng nước uống, với thời gian đạt nồng độ tối đa khoảng 1 – 3 giờ sau khi uống. Nồng độ tối đa trung bình là khoảng 427 ng/ml sau khi uống liều 120 mg/lần/ngày.
  • Phân bố: Fexofenadin gắn kết với protein huyết tương khoảng 60-70%. Nồng độ huyết tương của fexofenadine giảm xuống theo một hàm mũ. Thời gian bán thải khoảng 11 – 15 giờ sau khi uống nhiều liều lặp lại.
  • Thải trừ: Thuốc được bài tiết chủ yếu qua mật, khoảng 10% được bài tiết qua nước tiểu ở dạng không biến đổi.

Liều dùng thuốc xonatrix 120

Uống 1 – 2 viên x 1 lần/ ngày.

Cách dùng Xonatrix-120 hiệu quả

Dùng cho người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên. Nên uống thuốc trước khi ăn.

Lieu dung cach dung thuoc xonatrix 120
Liều dùng – cách dùng thuốc Xonatrix 120

Làm gì khi dùng quá liều?

  • Đã có báo cáo về tình trạng chóng mặt, ngủ gà, mệt mỏi và khô miệng khi sử dụng quá liều fexofenadin hydroclorid. Cho những người khỏe mạnh dùng ở liều lên đến 800 mg/ lần và 690 mg/ lần x 2 lần/ ngày x 1 tháng hoặc 240 mg/ lần/ ngày x 1 năm: không có tác dụng không mong muốn đáng kể trên lâm sàng so với giả dược.
  • Có thể cân nhắc các biện pháp chuẩn để loại trừ thuốc chưa được hấp thu khỏi cơ thể. Khuyến nghị điều trị triệu chứng và điều trị hỗ trợ.
  • Lọc thận nhân tạo không có hiệu quả trong việc thải trừ fexofenadin hydroclorid ra khỏi máu.

Làm gì khi quên 1 liều?

Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.

Thận trọng khi sử dụng thuốc Xonatrix 120

  • Như hầu hết các thuốc mới, chỉ có rất ít số liệu về người cao tuổi, bệnh nhân suy gan hoặc suy thận. Nên dùng fexofenadin hydroclorid cẩn thận ở những nhóm bệnh nhân đặc biệt này.
  • Chưa có số liệu về hiệu quả và tính an toàn khi sử dụng cho bệnh nhân dưới 12 tuổi.
  • Để xa tầm tay trẻ em.

Xem thêm các loại thuốc có cùng công dụng: Neo-Allerfar 25Mg 10X10 Pharmedic

Tác dụng không mong muốn 

  • Trong các thử nghiệm lâm sàng có kiểm soát, các phản ứng không mong muốn thường được báo cáo nhất là nhức đầu (7,3%), buồn ngủ (2,3%), buồn nôn (1,5%) và chóng mặt (1,5%). Tỷ lệ của các tác dụng không mong muốn này được quan sát trên fexofenadin tương tự với giả dược.
  • Các tác dụng không mong muốn khác hiếm được báo cáo gồm có mệt mỏi, mất ngủ, lo âu, nổi mày đay, ngứa.
  • Thông báo cho thầy thuốc các tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Tương tác thuốc

  • Fexofenadin không qua chuyển hóa sinh học ở gan và vì thế không tương tác với các thuốc khác qua cơ chế gan.
  • Sử dụng fexofenadin hydroclorid đồng thời với erythromycin nghệ hoặc ketoconazol làm tăng nồng độ trong huyết tương của fexofenadin lên 2 – 3 lần. Các thay đổi này không có kèm theo bất cứ tác dụng nào trên đoạn QT và cũng không làm tăng tỷ lệ tác dụng phụ khi dùng từng thuốc riêng rẽ.
  • Sử dụng thuốc kháng acid chứa gel nhôm và magnesi hydroxyd trước khi uống fexofenadin hydroclorid 15 phút làm giảm sinh khả dụng của thuốc, chủ yếu là do thuốc dính trong đường tiêu hóa. Khuyên nên uống fexofenadin hydroclorid và các thuốc kháng acid chứa nhôm và magnesi hydroxyd cách xa nhau 2 giờ.

Lưu ý cho phụ nữ có thai và bà mẹ đang cho con bú

Phụ nữ có thai:

Không có đầy đủ số liệu về sự sử dụng fexofenadin hydroclorid ở phụ nữ có thai. Không nên dùng thuốc trong thai kỳ, ngoại trừ trường hợp thật sự cần thiết.

Phụ nữ cho con bú:

Không có số liệu về sử dụng fexofenadin ở  phụ nữ cho con bú. Khuyến nghị không sử dụng cho phụ nữ nuôi con bằng sữa mẹ.

Tác động trên khả năng lái xe và vận hành máy móc

Fexofenadin hydroclorid không có tác dụng đáng kể trên chức năng của hệ thần kinh trung ương. Tuy nhiên, để nhận biết bệnh nhân nhạy cảm có phản ứng bất thường với thuốc, nên kiểm tra tính đáp ứng của mỗi bệnh nhân trước khi lái xe hay thực hiện các thao tác phức tạp.

Bảo quản thuốc

  • Bạn nên bảo quản ở nhiệt độ phòng (nhiệt độ không quá 30°C và độ ẩm không quá 75%).
  • Để thuốc tránh xa tầm tay trẻ em và thú nuôi.
  • Nên đọc kỹ hướng dẫn bảo quản trên bao bì hoặc hỏi dược sĩ, bác sĩ điều trị để bảo quản thuốc một cách chính xác.

Xem thêm các loại thuốc có cùng công dụng khác: Thuốc điều trị viêm mũi

Thuốc Xonatrix giá bao nhiêu?

Hiện nay, trên thị trường đang có 3 sản phẩm đó là: Xonatrix Forte 180mg, 120mg và 60mg. Vì thế, giá bán của từng sản phẩm sẽ khác nhau (giá thuốc Xonatrix 180mg là 350.000 vnđ, thuốc Xonatrix 120mg là 140.000 vnđ).

Hướng dẫn mua hàng và Thanh Toán tại Nhà thuốc An Tâm

Nhấp vào tìm nhà thuốc để tìm ngay địa chỉ nhà thuốc gần bạn nhất. Nếu có bất kì câu hỏi nào hãy nhấp vào BÌNH LUẬN bên dưới thông tin và câu hỏi của bạn về bài viết thuốc Xonatrix điều trị dị ứng. Chúng tôi sẽ giải đáp mọi thắc mắc cho bạn.

Liên hệ Nhà Thuốc an tâm 0937542233 mua bán thuốc Xonatrix tại Tp HCM, Hà nội, Tp Đà Nẵng, Tp Cần Thơ,… toàn quốc. 

Lưu ý: Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên môn.

Tác giả: BS. Võ Lan Phương

Nguồn tham khảo:

Xonatrix ngày truy cập 21/07/2021: https://drugbank.vn/thuoc/Xonatrix&VD-25952-16

Xonatrix ngày truy cập 21/07/2021: Nhà Thuốc LP


Rate this product

TƯ VẤN MUA HÀNG

KẾT NỐI VỚI CHÚNG TÔI

© 2018. Hệ thống chuỗi Nhà Thuốc An Tâm.

Địa chỉ 1: 05 Quang Trung, Phường Hiệp Phú, Tp Thủ Đức (Quận 9), TP.Hồ Chí Minh.

Địa chỉ 2: 42 Nguyễn Huy Lượng, Phường 14, Quận Bình Thạnh, TP.Hồ Chí Minh.

Điện thoại: 0937542233.

Email: lienhe@nhathuocantam.org

Lưu ý: Nội dung trên Nhà Thuốc An Tâm chỉ mang tính chất tham khảo. Hãy tham khảo ý kiến của bác sỹ không tự ý sử dụng thuốc khi không có chỉ định của bác sỹ.